ಕೇಬಲ್ ಟಿವಿ ಆಪರೇಟರ್ ಗೆ ನಡುಕ :ವರ್ಷಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಬರಲಿದೆ ಸೆಟ್ ಟಾಪ್ ಬಾಕ್ಸ್ ಪೋರ್ಟಬಿಲಿಟಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ

ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪೋರ್ಟಬಿಲಿಟಿಗೆ ಅವಕಾಶ ಕೊಟ್ಟ ಟ್ರಾಯ್, ಮೊಬೈಲ್ ಅಪರೇಟ್ ಗಳಲ್ಲಿ ನಡುಕ ಹುಟ್ಟಿಸಿತ್ತು. ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ದೋಚುತ್ತಿದ್ದ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಪಾಠ ಕಲಿಸಿತ್ತು.

ಆ ನಂತರ, ಕೇಬಲ್ ಆಪರೇಟರ್ ಮತ್ತು ಡಿಟಿಎಚ್ ಕಂಪನಿಗಳ ವ್ಯವಹಾರ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಮುಂದಾದ ಟ್ರಾಯ್, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟಿತ್ತು. ಬೇಕಾಬಿಟ್ಟಿ ವಿಧಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬಿಲ್ ಗೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕುವ ಸಲುವಾಗಿ ಇದೀಗ ಅನೇಕ ಕಠಿಣ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ.

ಇದರ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ  ಟಿ.ವಿಯ ಸೆಟ್‌ ಟಾಪ್‌ ಬಾಕ್ಸ್‌ಗೂ ವರ್ಷಾಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಪೋರ್ಟಬಿಲಿಟಿ ಸೌಲಭ್ಯ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿದೆ. 

ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದರೆ ಕೇಬಲ್‌ ಟಿ.ವಿ ಅಥವಾ ಡಿಟಿಎಚ್‌ ಕಂಪನಿ ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಸೇವೆ ಒದಗಿಸದಿದ್ದರೆ, ಸೆಟ್‌ ಟಾಪ್‌ ಬಾಕ್ಸ್‌ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚನೆಯೇ ಇಲ್ಲದೆ ಬೇರೆ ಡಿಟಿಎಚ್‌ ಅಥವಾ ಕೇಬಲ್‌ ಆಪರೇಟರ್‌ ಸೇವೆಗೆ ಯಾವುದೇ ವೆಚ್ಚ ಇಲ್ಲದೆಯೇ ಬದಲಾಗಬಹುದು. 

ಈ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಡಿಟಿಎಚ್‌ ಹಾಗೂ ಕೇಬಲ್‌ ನಿರ್ವಾಹಕರು ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಆದರೆ ಕೋಟ್ಯಂತರ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗಲಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ನಿರ್ವಾಹಕರ ಸೆಟ್‌ ಟಾಪ್‌ ಬಾಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್‌ ವಿನ್ಯಾಸಗಳು ಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ. ಇದನ್ನು ಭೇದಿಸುವುದರಿಂದ ಪೈರಸಿಯ ಸಮಸ್ಯೆ ಉಂಟಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇಂಥ ಸವಾಲುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಟ್ರಾಯ್‌ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಹೀಗಿದ್ದರೂ, ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯ ಇದೆ ಎಂದು ಟ್ರಾಯ್ ಮೂಲಗಳು ಹೇಳಿದ್ದು, ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್‌ ಅನ್ನು ಬಳಕೆದಾರರೇ ಡೌನ್‌ಲೋಡ್‌ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವುದರಿಂದ ಸಮಸ್ಯೆ ಬಗೆಹರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅನ್ನುವುದು ತಂತ್ರಜ್ಞರ ಅಭಿಪ್ರಾಯ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಟಿ.ವಿ ಬಳಕೆದಾರರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಂಪನಿಯ ಸೆಟ್‌ ಟಾಪ್‌ ಬಾಕ್ಸ್‌ (ಎಸ್‌ಟಿಬಿ) ಅಳವಡಿಸಿದ ನಂತರ, ಒಂದು ವೇಳೆ ಸೇವೆಯ ಗುಣಮಟ್ಟ ಹಿಡಿಸದಿದ್ದರೆ ಬೇರೆ ಕಂಪನಿಯ ಸೇವೆಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವಾಗ ಹೊಸ ಎಸ್‌ಟಿಬಿಯನ್ನು ಕೊಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಹಳೆ ಕಂಪನಿಯದ್ದು ವ್ಯರ್ಥವಾಗುತ್ತದೆ. ಪೋರ್ಟಬಿಲಿಟಿಯಿಂದ ಇದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು. ವೆಚ್ಚ ಉಳಿಸಬಹುದು. 

ಒಂದು ಸೆಟ್‌ ಟಾಪ್‌ ಬಾಕ್ಸ್‌ ಗೆ 1,400 ರೂ.-1,600 ರೂ. ವೆಚ್ಚವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ತಗಲುವ ವೆಚ್ಚ ರಿಫಂಡ್‌ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಪೋರ್ಟಬಿಲಿಟಿ ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಈ ವೆಚ್ಚ ಉಳಿತಾಯವಾಗಲಿದೆ. 

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: